Hướng dẫn Cách để có 1 Follower hiệu quả

• Chào Khách, nếu bạn là người mới vui lòng đọc các hướng dẫn hoặc tìm kiếm trước khi hỏi !

Agious

Thành viên mới
Điểm
3

Ở Diablo 3, chúng ta sẽ thường bắt gặp các Followers gồm 3 người: Templar, ScoundrelEnchantress

Mỗi follower đều có 1 đặc điểm riêng và những bộ kĩ năng nhất định nhằm hỗ trợ combat, healing, CC (Crowd-control), knockback, stun, ..v..v

Tuy nhiên mình có thể liệt kê chi tiết và các sơ lược để có được 1 follower hiệu quả.

1. TEMPLAR

Templar là 1 tướng đánh cận chiến, có khả năng hồi phục tốt nhưng lại không có những hiệu ứng khống chế hiệu quả, phù hợp cho những tướng có khả năng yếu về phòng ngự và hồi phục như: Demon Hunter

Đây là bảng skill trees phù hợp cho những Templar (có 3 bảng, các bạn chọn bạn nào cũng được)

Bảng 1: Dễ sử dụng và hiệu quả nhất, phù hợp gần như cho khá nhiều lối chơi vì bao gồm tất cả những cái bạn cần (healing, slow, stun, resource-regeneration) và cũng là bảng mà mình hay dùng nhất. Chỉ có điều, ở bảng này, Templar của bạn chỉ là 1 nhân vật cân bằng, không quá trội về mảng nào.

Bảng 2: Đây là bảng mà chú trọng đến việc sống còn của bạn, hầu như chỉ có healing là chính và hỗ trợ về việc giúp bạn sống sót nhiều nhất có thể.

Bảng 3: Tập trung vào lối chơi zone kẻ địch và hỗ trợ khi cần thiết. Templar với combo Charge + Taunt sẽ hút 1 được 1 số lượng quái khá lớn để giúp bạn tấn công dễ dàng hơn và Guardian sẽ cho Templar bạn ngay lập tức khi bạn gặp nguy hiểm.

Q: Khoan đã, tại sao Templar ở nhánh skill lv15 thì hầu như chỉ chọn kĩ năng Charge chứ không phải Onslaught?
A: Đơn giản là Follower thường không có tí sát thương gì cả, họ chỉ hỗ trợ bạn là chính thôi và Charge sẽ có tác dụng về mặt chiến thuật hơn.

2. SCOUNDREL

Tiếp đến là Scoundrel, thường thì chàng trai này không có nhiều tác dụng lắm nên người chơi thường sẽ không chọn nhưng mình vẫn nói luôn 1 thể.

Scoundrel là tướng đánh xa, chủ yếu dùng cung tên để tấn công và thường không áp dụng được nhiều chiến thuật và cách sử dụng cũng rất hạn chế vì không có kĩ năng hồi phục hay khống chế cứng.

Ở đây mình chỉ nói 1 bảng chính của Scoundrel thôi, còn lại các bạn có thể tự build theo cách mà bạn muốn:

Với bảng kĩ năng như thế này thì bạn sẽ tối ưu sát thương là chính nhờ vào nhánh skill lv25 Hysteria tăng thêm 3% sát thương lên mục tiêu bị trúng đòn chí mạng (Critcal Hit) trong 3 giây sẽ giúp bạn tối ưu hóa sát thương đầu ra và những kĩ năng phụ còn lại chủ yếu là slow và stun trợ giúp bạn trong việc lure, kite hay zone quái.

3. ENCHANTRESS

Enchantress là 1 pháp sư có hiệu quả chiến đấu khá cao và cũng được khá nhiều cao thủ sử dụng để áp dụng nhiều chiến thuật và gần như tất cả những Class khác đều phù hợp khi sử dụng Enchantress, tiêu biểu là: Monk, Wizard và Demon Hunter

Tuy rằng, Enchantress là 1 tay pháp sư đánh xa nhưng hạn chế về mặt hồi phục nhưng bù lại lại có những kĩ năng khống chế cứng rất mạnh, mạnh hơn cả Templar và Scoundrel.

Và Enchantress cũng là pháp sư có đa dạng kiểu chơi nhằm tối ưu hóa chiến thuật mà bạn có thể sử dụng trong lúc chiến đấu. Mình sẽ liệt kê bảng mà bạn có thể sử dụng.

Bảng 1: Là một bảng cân bằng về mặt chiến thuật, bao gồm cả sát thương lẫn hiệu ứng khống chế và khả năng phòng thủ từ những kẻ thù đánh xa, và đây cũng là bảng mà mình hay dùng nhất.

Bảng 2: Tối ưu khả năng gây sát thương, thôi miên kẻ địch để tấn công. Ở bảng này, bạn sẽ không có một tí hiệu ứng khống chế gì cả nên hãy dè chừng cách chơi nếu như bạn không có những kĩ năng khống chế tốt để thay thế.

Bảng 3: Tối ưu hóa những kĩ năng khống chế cứng, dĩ nhiên bạn sẽ không hưởng lợi sát thương ở bảng này nhưng bù lại bạn có một lượng khống chế dồi dào lên kẻ địch.

4. ITEMS

Vũ khí tốt nhất dành cho các Follower

Thunderfury (lựa chọn hoàn hảo)
Cho cơ hội khi tấn công gây % sát thương ra xung quanh và giảm 30% tốc độ di chuyển và tấn công lên 5 mục tiêu gần nhất.

- Về công dụng của nó, khó có thể bàn cãi về lợi ích mà nó mang lại :D

Những món Trang sức (Ring và Jewel) vô cùng hữu hiệu:

Overwhelming Desire
Cho cơ hội khi tấn công sẽ hôn mê mục tiêu, mục tiêu bị hôn mê nhận thêm 35% sát thương.

- Gây thêm 35% sát thương theo cấp số nhân, quá tuyệt vời rồi còn gì?

latest
Ocolus Ring
Cho cơ hội khi một kẻ địch bị giết thì sẽ tạo ra 1 vùng sáng, tăng 70-85% sát thương cho những đồng minh đứng trên vùng sáng đó trong vòng 8 giây.

- Một chiếc nhẫn gần như rất phù hợp cho các Follower và đại đa số đều sử dụng nhẫn này để tối ưu công dụng tăng sát thương của nó

Unity
Chia sẻ 50-50 sát thương lên những người đeo trang bị này.

- Về công dụng của nhẫn Unity, việc chia sẻ 50% sát thương rất có lợi cho bạn khi cần khả năng sống sót ở các GR cao

Bul'kathos Wedding Band
Gây 0,4% sát thương dựa trên số máu hiện tại của các kẻ địch mỗi giây và số sát thương gây ra sẽ đem về một chút hồi phục cho bản thân.

- Công dụng của nhẫn này không rõ ràng nhưng gây thêm một chút sát thương cũng không tệ nhỉ? Nhất là dùng với boss.

Ess of Johan
Cho khả năng khi tấn công, hút và gom từ 20 yards các kẻ địch vào 1 chỗ và làm chậm chúng 60-80%.

- Về công dụng của nhẫn này sẽ giúp bạn có khả năng zone kẻ địch tốt hơn và khi xả sát thương có Area Damage sẽ tối ưu hóa được lượng sát thương gây ra :D

Wyrdward
Khi gây sát thương với hệ Điện (Lightning Damage) thì sẽ cho xác suất 25-35% làm choáng các kẻ địch đó trong 1,5 giây

- Công dụng của nhẫn này có thể kết hợp với Thunderfury ở trên hoặc với các vũ khí có roll dòng sát thương hệ Lightning Damage sẽ gây hiệu ứng choáng kẻ địch trên đòn đánh luôn. Vì xác suất đầu ra của item này là khá lớn nên rất hữu dụng trong việc khống chế quái trên diện rộng nhờ Thunderfury.

* Ngoài ra về những công dụng của các item trên thì các bạn lưu ý về 3 items sau

Templar Relic - Scoundrel Token - Enchantress Focus

3 items này, chỉ số như thế nào cũng được nhưng bạn phải lưu ý về dòng mà mình đang nói đến đó là:

Đây là một dòng bắt buộc vì hầu như các Follower của bạn đều rất giấy và không trâu như bạn tưởng đâu, nếu bạn muốn họ chiến đấu hiệu quả thì đây là dòng gần như bắt buộc cho tất cả Follower cả.

Ngoài ra, tất cả các item của Follower, các bạn hãy ưu tiên dòng: Cooldown Reduction, Attack Speed

Cooldown Reduction: Giúp follower thi triển kĩ năng thường xuyên hơn
Attack Speed: Hầu như các Follower cần đánh nhanh để kích hoạt công dụng của Thunderfury nên đó là một chỉ số cũng cần ưu tiên.

* Mẹo nhỏ
- Khi Follower của bạn có item khiến cho họ không thể chết, hãy thử kết hợp nhẫn Unity đeo trên Follower và chính bạn. Bạn sẽ giảm được kha khá sát thương mà Follower của bạn chẳng sao cả. :D

Đính kèm

219.7 KB · Lượt xem: 465
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

BlackMagican

Thành viên
Điểm
8
Tuyệt vời, vậy mà e phi shop mất mấy cái not die rồi, huhu

FrostyFeet

Thành viên BQT
Điểm
18
Cho mình hỏi chút là cái nhẫn Unity khi Follower đeo thì dame bản thân sẽ chia 50% cho Follower à ?
Trên mạng mình có tìm là có cái nhẫn có khả năng giúp Follower đánh ra stun là cái này thì ko biết các Follower khác có đánh được stun như Enchantress không ?
À hỏi thêm 1 chút là các hiệu ứng của Enchantress có tác dụng boss cuối của GR không ? , kể các hiệu ứng của item nữa ấy

Omaivn

Thành viên BQT
Điểm
63
Cho mình hỏi chút là cái nhẫn Unity khi Follower đeo thì dame bản thân sẽ chia 50% cho Follower à ?
Trên mạng mình có tìm là có cái nhẫn có khả năng giúp Follower đánh ra stun là cái này thì ko biết các Follower khác có đánh được stun như Enchantress không ?
À hỏi thêm 1 chút là các hiệu ứng của Enchantress có tác dụng boss cuối của GR không ? , kể các hiệu ứng của item nữa ấy
- Nếu đeo Unity cho đệ và mình thì coi như là giảm 50% damage từ quái đánh vào mình.
- Stun bây giờ không có tác dụng với Elite nên giờ người ta ko sử dụng nữa.
- Chỉ có con Enchantress lắp full đồ atkspd thì mới đánh nhanh và có khả năng stun như vậy.

FrostyFeet

Thành viên BQT
Điểm
18
Em lắp In-geom cho con Enchantress thì lúc em giết elites thì Enchantress nó có được hưởng cái passive từ cái In-geom không ?

Omaivn

Thành viên BQT
Điểm
63
Em lắp In-geom cho con Enchantress thì lúc em giết elites thì Enchantress nó có được hưởng cái passive từ cái In-geom không ?
Không biết chưa ai test cả :D

Agious

Thành viên mới
Điểm
3

yenthanh

Thành viên mới
Điểm
1
đeo cái nhẫn unity vào toàn pet bị đánh mình dính đòn không vậy. gặp mìn nổ pet ko chạy ra làm mình chết theo. có cách nào khắc phục không bạn

Agious

Thành viên mới
Điểm
3
đeo cái nhẫn unity vào toàn pet bị đánh mình dính đòn không vậy. gặp mìn nổ pet ko chạy ra làm mình chết theo. có cách nào khắc phục không bạn
Cái này do cách điều khiển của bạn r` =)) Mình chịu thua vấn đề này