Hướng Dẫn D2 Hướng dẫn tổng quan cách CRAFT items hiệu quả

• Chào Khách, nếu bạn là người mới vui lòng đọc các hướng dẫn hoặc tìm kiếm trước khi hỏi !

Lee_Lee

Thành viên BQT
Điểm
3

★★★ HƯỚNG DẪN CRAFT ITEMS TRONG LOD VÀ MOD ARENA ★★★

------------------------ ★★ HẢI LÊ 19 - 4 - 2017 ★★ -------------------------
✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥

MỞ ĐẦU: Chắc hẳn với những member kì cựu của tựa game Diablo2 này không còn xa lạ gì với tính năng Craft item của game. Đây là chế độ độc đáo do nhà sản xuất Blizzard tạo ra giúp những món đồ Magic gia tăng giá trị của nó khi thêm vào những optione rất đặc biệt cho item mà không món đồ mang lại.
Thế nhưng việc Craft được một món đồ với những option như trên lại không hề là chuyện đơn giản. Nhiều khi bỏ ra 1 thùng gem , jw, amu magic ra ngồi craft cũng chưa chắc được 1 cái amu như thế này. Mỗi lần bạn chuẩn bị click chuột craft lại mò mẫm hy vọng rằng sẽ ra được một em thật ngon nhưng cứ lần này qua lần khác chỉ ra toàn đồ bỏ đi và rồi cảm thấy chán nản và mất niềm tin vào tính năng craft này. Tuy nhiên game thì vẫn là game, nó được thiết lập từ những đoạn code, những công thức riêng, và nếu bạn cố gắng tìm hiểu nó thì sẽ hiểu được cơ chế nó hoạt động. Vậy, hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách để craft ra được 1 hàng ngon với xác suất cao. Nhưng trước hết, hãy cùng nắm qua các khái niệm cơ bản và cách vận hành của nó nhé :D
I. Một số kí hiệu viết tắt
Dưới đây là một số kí hiệu viết tắt mình sử dụng trong bài. Các bạn cũng nên làm quen và ghi nhớ nó vì đây là những kí hiệu được sử dụng trực tiếp trong game.

1, alvl - affix level of the crafted item; Mình cũng k biết dịch nó như thế nào. Có thể hiểu một nôm na nó là level của option trong item sau khi craft xong. Như vậy không chỉ nhân vật mới có level mà các opt cũng có level hẳn hoi đấy nhé :)). level của opt item sau khi craft này phải đạt một mức nào đó thì mới có cơ hội ra được option ngon . thấp hơn thì không thể xuất hiện opt đó được. Ví dụ: với cái amulet craft trên hình có opt 2 nec skill level. level của opt này là 90. Thì như vậy item sau khi craft của bạn phải có alvl >= 90 thì mới có khả năng xuất hiện dòng này được. :D . Các bạn hiểu sơ rồi chứ. Đây là một chỉ số rất quan trọng , mình sẽ đề cập ở phần dưới
2, Alvl - area level: Là level của khu vực bạn farrm. Ví dụ cow hell 1 có Alvl 81, Chaos ở a4 có Alvl 85. Nếu để ý thì bạn vào game nhìn vào phần thông tin phía góc trên bên phải màn hình sẽ tìm ra Alvl bạn đang farm :D.
Lưu ý: nhớ alvlAlvl khác nhau nhé. 1 cái viết hoa, 1 cái không :))

3, clvl - character level: Quá quen thuộc rồi phải k. Level của nhân vật đó :D
4, ilvl - internal level of magic item; là level của item khi bạn farm ra. Ví dụ bạn đánh con mephisto ở a3 được cái mũ shako nhé. thì level của mũ này chính là level của con quái bạn đánh ra. ở đây là 88 là level của mephisto . Có thể xem ilvl khi sử dụng sting hack map bằng cách bấm hotkey L . số xuất hiện 1 bên item chính là ilvl của nó.
5, Ilvl - internal level of crafted item; Đây là level của item sau khi craft. Sau khi craft thì level item sẽ bị thay đổi và kí hiệu là Ilvl . có thể hiểu nếu ilvl là level item trước khi craft thì Ilvl là level của item sau khi craft.
6, mlvl
- monster level; là level của con quái. Như đã nói thì ilvl = mlvl .
7, qlvl - base item Quality Level . level của thể loại item mặc định trong hệ thống .
Lưu ý: Cần phân biệt rõ ràng ilvlqlvl. ilvl liên quan trực tiếp đến level quái mà bạn đánh rớt ra món đồ đó, như vậy có thể farm đưuọc cùng cái amulet rising sun chẳng hạn ở mep và baal thì ilvl của 2 cái rising sun đó là khác nhau, 1 cái ilvl 88 1 cái có ilvl 99 nhé. Tuy nhiên qlvl lại là level mặc định của amulet trong hệ thống . hệ số này là k đổi, do vậy 2 cái amulet rising sun này đều có cùng 1 qlvl.

Có thể tra qlvl của từng item trong link sau:
http://classic.battle.net/diablo2exp/items/weaponsandarmor.shtml
Hoặc khi sử dụng sting hack map , cái kí hiệu (Q:X) 1 bên tên item chính là qlvl của nó đó.
rlvl - required level; là level yêu cầu nhân vật của bạn cần phải đạt được để mặc món đồ.

II. Craft trong sever Arena. ( LOD + New )
Trong sever chúng ta ngoài những công thức craft của bản gốc LOD thì ngoài ra còn các công thức craft riêng của sever do Ad Thái Sơn phát triển. Vì nó dài quá nên mình k tiện trích dẫn trong này. Các bạn vào link như sau để xem các công thức craft nhé :))
Craft của LOD

http://classic.battle.net/diablo2exp/items/crafteditems.shtml
New Craft của sever Arena

https://www.facebook.com/notes/231854670508651/ChangeLog Mod Arena All Version /324270671267050/
Kéo xuống gần cuối là thấy. Craft của sever gồm small, grand charm ,amulet và ring nhé

Ngoài ra, khi craft thì cần biết rằng:

• Tất cả các opt của item trước khi craft sẽ bị xóa sạch và thay thế bằng những opt mới
  • Tất cả các jewel khi craft trong công thức sẽ không ảnh hưởng đến kết quả craft
Như vậy, có mấy bạn hay gắng tìm item magic để craft có opt thật là ngon vì hy vọng rằng sau khi craft nó cũng ra những opt tương tự nhưng bá đạo hơn. :)) . Giờ thì bỏ đi nhé. =)) . Với cả có mấy thím cứ thích đem jw uni ra craft mới chịu, jw magic k chơi đâu. =)) . Vậy thì bỏ nốt luôn nhé :D
III. Làm sao để hàng craft ra nhiều Opt nhất
1, Một món đồ craft thường có bao nhiêu opt ?

★ Một món đồ sau khi craft xong trước tiên sẽ bao gồm những opt của loại craft ( công thức) mà bạn sử dụng. Ví dụ: bạn craft amulet theo công thức của Caster nhé. Thì chắc chắn nó sẽ nó sẽ bao gồm những opt cố định của loại đó. Cụ thể là (5-10)% Faster Cast Rate, Regenerate Mana (4-10)% ,+ (10-20) To Mana . Hoặc với craft amulet theo công thức mới của sever sẽ có cố định các opt : -3 - -10% Target Defense, Adds 15-75 magic damage, 2 - 4% Life stolen per hit.
Ngoài những dòng cố định kể trên ra thì hàng craft sẽ được thêm từ 1 - 4 opt random. và các opt random này được gọi là Random Affixes.
2, Số lượng các opt Affixes được tính như thế nào ?

★ Số lượng các opt này được tính dựa và Ilvl của item ( I in hoa không phải i nhỏ nhé :D ) . Tỷ lệ như sau:

• Ilvls 1-30: 4 affixes (20 %), 3 affixes (20 %), 2 affixes (20 %), 1 affix (40 %)
  • Ilvls 31-50: 4 affixes (20 %), 3 affixes (20 %), 2 affixes (60 %)
  • Ilvls 51-70: 4 affixes (20 %), 3 affixes (80 %)
  • Ilvls 71+: 4 affixes (100 %)
3. Ok. Nếu như vậy thì Ilvl sẽ được tính như thế nào?
★ Công thứctính Ilvl như sau:
Mã:
Ilvl = int(clvl/2) + int(ilvl/2)
Có thể hiểu là Ilvl = phần nguyên của phép chia clvl cho 2 + phần nguyên của phép chia ilvl cho 2.
4. Vậy áp dụng tính những chỉ số này như thế nào?
★ Mục đích là ta muốn hàng craft có càng nhiều opt càng tốt , vì nhiều opt thì đồng nghĩa cơ hội ra những opt ngon là cao hơn. giả sử bạn muốn craft 1 amulet, ngoài các opt cố định của công thức ra bạn còn muốn nó có thêm 4 opt random (affixes) nữa. giả sử hiện tại level của bạn là 70. vậy để đảm bảo rằng bạn có chắc chắn ra đc 4 affixes bạn phải tìm được amulet magic với level tính theo công thức 71 = 70/2 + ilvl/2 . => ilvl = 72 . hay đồng nghĩa bạn phải kiếm magic amulet để craft đó từ các map trong chế độ Hell thì mới Ok. :D . Hiểu sơ rồi chứ {113} . Đây mới chỉ về lượng. tiếp theo sẽ nói về chất nhé
IV. Cách nâng cao tỷ lệ những opt ngon
1. Sau khi đảm bảo được rằng số lượng opt trên hàng craft là nhiều nhất. Thì làm sao để chất lượng những opt đó là ngon là hợp với nhu cầu của chúng ta?

★ Nếu bạn đi hỏi vấn đề này với bất kì các Old mem trong các sever D2 thì mình xin cam đoan rằng hầu hết bọn họ đều không biết hoặc có biết nhưng hiểu 1 cách rất mơ hồ, truyền miệng và không có cơ sở. :)
Thực ra, vấn đề này không hề khó. Nó có nguyên tắc hoạt động của nó và bạn chỉ cần hiểu nó là bạn có thể nắm bắt cách để craft thành công một món đồ theo ý muốn :) .
Như mình đã nhắc đến trong mục kí hiệu. Affix Level (alvl) hay level của các phụ tố. là một chỉ số hết sức quan trọng mà ta cần nắm bắt và điều chỉnh để đạt được ý đồ craft.

Mỗi opt của item trong game đều được quy gán về một level nhất định. Việc tính alvl để đạt tới level của các opt là điều quyết định bạn có cơ hội để tạo ra những opt ngon hay không {30}.

Như vậy theo đó có 2 vấn đề cần làm rõ:

1. Công thức tính alvl
  2. Làm sao biết được level của các opt
Về công thức tính alvl trong game mình xin được trích dẫn trực tiếp như sau:
Mã:
IF(magiclvl > 0)

(1) THEN alvl = max{Ilvl,qlvl} + magiclvl

ELSE IF(max{Ilvl,qlvl} < 99 - int(qlvl/2))

(2) THEN alvl = max{Ilvl,qlvl} - int(qlvl/2)
   (3) ELSE alvl = 2*max{Ilvl,qlvl} - 99

; Ilvl cannot exceed 98 (see the Ilvl formula) and alvl is capped at 99

Vào Arreat Summit các bạn sẽ tra được qlvl và magiclvl. Tuy nhiên magiclvl chỉ 1 vài item có chỉ số

Cái này nghiêng về code đòi hỏi các bạn phải có kiến thức vì vậy bạn nào có hiểu biết thì có thể tính tay qua công thức này, còn ở đây mình cũng không giải thích gì vì nó hack não lắm nói cũng chưa chắc hiểu :))) . Mặc dù thế các bạn có thể hiểu thế này

1. Công thức (1) sử dụng cho Staves and Wands (không phải Elite Wands nhé)
  2. Còn những item cơ bản còn lại, tùy vào phép so sánh: max{Ilvl,qlvl} < 99 - int(qlvl/2),
    a ) Nếu đúng ta tính alvl = max{Ilvl,qlvl} - int(qlvl/2)

b ) Nếu sai, ta tính alvl = 2*max{Ilvl,qlvl} - 99
Ví dụ : ta muốn craft ring hoặc amu nhé. mình có char level 80 và 1 cái amu magic có ilvl 81 ( farm được ở cow) và mình tra đc qlvl của nó = 1. mình tính Ilvl = 80/2 + int(81/2) = 80 . vậy max{Ilvl,qlvl} = max{80,1} = 80 sẽ bé hơn 99 - int(1/2) = 99 . Do vậy mình tính alvl theo công thức alvl = max{Ilvl,qlvl} - int(qlvl/2) = max{80,1} - int(1/2) = 80 .
Tương tự, mình muốn craft găng tay heavy glove. Nhân vật của mình level 39 , găng tay của mình có ilvl = 44. mình tra thấy qlvl của heavy glove là 7. Vậy mình tính được Ilvl = int(39/2) + int(44/2) = 19 + 22 = 41 . Tiếp theo ta so sánh thấy max{Ilvl,qlvl} = max{41,7} = 41 < 99 - int(qlvl/2)) = 99 - int(7/2) =99 - 3 = 96. Vậy alvl = max{Ilvl,qlvl} - int(qlvl/2) = max{41,7} - int(7/2) = 41 -3 = 38

ĐẶC BIỆT . Có 1 tin vui cho các bạn mù code không cần biết và hiểu đoạn code trên nhưng bạn vẫn tính được alvl 1 cách dễ dàng. :))) . Đó là STING HACK MAP. 1 công cụ rất hữu ích của chúng ta. rất tuyệt vời khi 2 chỉ số Ilvl alvl này đã được Sting tính và hiển thị lên item. Ban chỉ cần bấm hotkey Numpad 6 . và đưa chuột vào item cần craft là nó hiển thị luôn cho bạn 2 chỉ số Ilvl alvl . :D . Quá hữu ích phải không nào.

Lưu ý: trong công thức trên có thể thấy alvl sẽ phụ thuộc vào Ilvlqlvl. tuy nhiên qlvl sẽ được cố định rồi còn Ilvl như đã ở trên sẽ phụ thuộc vào clvl và ilvl. Hay nói cách khác, cả Ilvlalvl đều phụ thuộc vào level của nhân vật đi craftlevel con quái mà bạn đánh rơi item để craft. Vì vậy hãy sử dụng char nào thích hợp và nơi nào farm để đạt được item đúng chỉ số nhé :p

2, Tra cứu các opt có thể xuất hiện trên item craft
Tiếp theo là cách xem level của opt trong game. Chỉ số này rất tiếc không xuât hiện trong Sting do vậy các bạn truy cập vào link sau để xem toàn bộ:
http://diablo3.ingame.de/diablodb/affix_index.php?lang=en&version=lod&patch=111
Lưu ý: Trong trang này những opt màu xanh sẽ không thể xuất hiện trong item craft. Chỉ những opt màu vàng thôi nhé :D.

3. Có link rồi. Cách tính alvl cũng biết rồi. Vậy, kết hợp chúng như thế nào ?

• Trước tiên, Bạn xác định xem bạn cần craft item gì thì chọn loại item đó trong trang web và bấm " show affixes"
  • Thứ 2: "đi chợ" và chọn những opt bạn MONG MUỐN có khả năng xuất hiện trong item craft của bạn
  • Thứ 3: Mình sẽ note lại level của những opt mình mong muốn. nhớ là chỉ chọn maximum là 4 opt thôi nhé :)). level của nó là cột thứ 4 bên phải sang.

• Thứ 4, Mình sẽ xem level cao nhất của các opt đó là gì , sau đó tính alvl sao cho vừa khít và cao hơn level của opt cao nhất đó 1 tý.
Thông thường do các bạn không biết nên ép bừa. vì vậy nó sẽ ra nhiều opt nhảm khác nhau nữa. Các bạn chỉ cần tính alvl làm sao cho vừa khít và trên level opt cao nhất 1 tý thì tỷ lệ ra opt ngon của bạn sẽ cao hơn :D.
4. Một vài ví dụ
Ví dụ 1:

Giả sử mình muốn craft 1 amulet. Mình sẽ craft để nó có 2 ama skill, 20 fcr ( 20 này gồm 5- 10 fcr từ opt cố định của loại craft caster và 5-10 còn lại từ opt mình cần nó ra) , 20all res và cuối cùng là + 60 life. Mình đã tìm mà note lại như sau:

• level 30 với opt +41 to +60 to Life
  • level 90 với opt +2 to Amazon Skills
  • level 5 với opt +10% Faster Cast Rate
  • level 42 với opt +16% to +20% to each Resistance
Vậy, để có cơ hội ra được những opt trên bạn cần alvl của item trước khi craft phải đạt ít nhất là 90 thì mới có cơ hội ra đc dòng 2 to Ama skill. :D . Tuy nhiên cần đảm bảo răng Ilvl của bạn trên 71 để có chắc chắn cơ hội ra max 4 opt nhé :))
Và đây là item mình đã craft được. Tuy nó không được hoàn hảo như mong muốn của mình nhưng nó đã ra tương tự những gì mình hy vọng {3}.

Ví dụ 2:

Mình muốn craft một glove như hình :

Đây là glove được craft theo công thức Hit power và những opt mặc định của nó là knockback, 5% chance to cát frost nova và attacker takes damage.
như hình trên thì ngoài những opt mặc định ra thì sẽ có 4 opt affixes

• 2 to bow and crossboww skill level 40
  • 20% ias level 43
  • 11 to streng level 59
  • 77% defense level 50
như vậy mình sẽ sử dụng clvl ilvl của mình phù hợp để làm sao alvl của mình vừa đủ 60 thôi. nếu bạn để trên 60 quá cao thì nó đồng nghĩa cơ hội ra những opt không mong muốn tăng lên và opt mong muốn sẽ giảm xuống :D. Tuy nhiên, mình cũng muốn găng tay craft có 100% ra dc 4 opt nên Ilvl của mình tính khoảng 72 , mặt khác qlvl của chain glove là 12. => alvl mình cần đạt là alvl = max{72,12} - int(12/2) = 72 - 6 = 66
Vậy, con số alvl = 66 hoặc loanh quanh đó 1 vài đơn vị sẽ giúp bạn chắc có 4 opt trong item craft và tỷ lệ 4 trên xuất hiện là cao nhất

Ví dụ 3: Craft grancharm . đây là loại craft chỉ có trong sever arena.

Theo change log mình đọc được về craft grancharm thì những opt cố định không tồn tại. do vậy, số lượng opt lớn nhất của 1 grancharm craft4 , chính là các random affixes mình sẽ tìm hiểu.
Ví dụ cái này chẳng hạn. bạn mong muốn nó ra 1 poison and bone skill31 life nhé. vào link rồi xem các opt của grand charm. Ở đây mình tìm được

• Level 50 với opt ps and bone skill
  • Level 61 với opt 31 life
Vậy chung quy bạn chỉ cần chỉnh cho alvl tầm lv 62 hoặc loanh quanh phía trên khoảng đấy thì cơ hội ra những opt này sẽ cao hơn.
V. Cách tính level required của item Craft
Một vấn đề tuy không quan trọng lắm nhưng mình cũng chỉ luôn cách để tính level required hay là level phải đạt để mặc được item của đầu ra item craft.
Công thức tổng quan:
Mã:
rlvl = rlvl_affix + 10 + 3*N ;  capped at 98
Trong đó

• rlvl_affix : là level required của affix ( các option). Cái chỉ số này được hiển thị ở dòng thứ 5 với tên Level- req. trong link mình đã đưa, các bạn chỉ việc vào đó tra các Affix và xem level required là được.​
Lưu ý rằng : Mỗi opt thì sẽ có 1 level required khác nhau. Do đó ở đây chỉ lấy giá trị của opt nào có level required cao nhất. Nhớ là cao nhất thôi nhé.

• N : Hệ số N ở đây chính là số lượng các random affixes ( 1, 2, 3, 4) mà mình đã viết công thức tính ở mục 2 nhỏ của III đấy :D
Rồi. Ví dụ nhá. Giả sử cái charm craft này của Sever mình đi
craft charm sever mình không có những opt cố định nên số opt xuất hiện trên charm cũng chính là số random affixes, cụ thể ở đây là 4. => ta có N = 4. Tiếp theo mình sẽ đi dò chỉ số level required (rlvl) của 4 opt trên. Mình thấy rằng

• rlvl 42 với opt +1 to Poison & Bone Skills (Necromancer only)
  • rlvl 1 với opt +12% Faster Hitrecovery
  • rlvl 10 với opt +5 to +6 to Strength
  • rlvl 53 với opt +31 to +35 to Life
OK. ta thấy opt + 35 life có rlvl = 53 là cao nhất trong đám này => Ta có rlvl_affix = 53.
Mình bỏ vào công thức tính sẽ được rlvl = 53 + 10 + 3 x 4 = 75 . Số này đúng với số rlvl ghi trên charm. :D . Chỉ đơn giản như vậy thôi.
Như vậy, nếu hiểu công thức trên , các bạn hoàn toàn có thể điều khiển được level required của item sau khi craft của mình. Cái này đặc biệt có ý nghĩa khi craft cho mấy char lvl thấp để tham gia event đấy. {113}

TÓM LẠI
Một hồi giải thích mình xin tóm gọn những vấn đề như sau. Để 1 item craft có các opt ngon cần:

1. Đảm bảo về LƯỢNG. đó là đảm bảo Ilvl cho nó trên 71 để có 100% ra 4 random opt
  2. Đảm bảo về CHẤT . alvl của item sau craft phải chỉ cao hơn 1 ít level cao nhất của các opt mong muốn.
  3. Cả Ilvl và alvl đềuphụ thuộc vào clvl và ilvl . Hãy vận dụng và tính toán để cho đầu ra thích hợp
  4. Tính rlvl của craft cần biết số lượng random affies nó có và rlvl_affixes của opt cao nhất
TẤT CẢ NHỮNG ĐIỀU MÌNH NÓI TRÊN ĐÂY KHÔNG GIÚP BẠN 100% CÓ ITEM CRAFT NGON. NÓ CHỈ GIÚP VIỆC CRAFT HIỆU QUẢ HƠN BẰNG CÁCH TĂNG TỶ LỆ CÓ OPT NGON LÊN CAO NHẤT CÓ THỂ.
Cách GAMBLE item để craft bài dưới

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: nokia

Lee_Lee

Thành viên BQT
Điểm
3
★★★ TIẾP THEO VỀ CRAFT VÀ GAMBLE ★★★
✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥✥
Tiếp theo hôm nay mình sẽ tóm gọn cho các bạn một cách dễ hiểu nhất để craft 2 thứ quan trọng và thiết yếu nhất trong game. Đó chính là AMULETGLOVE kèm theo cách GAMBLE nhanh gọn.
Gamble là gì? gamble là cách bạn vào shop mua item magic để craft thay vì ra ngoài đánh quái kiếm item đó, vì gamble như thế này sẽ nhanh hơn rất nhiều. Tuy nhiên, để bạn có cái nhìn tổng quan về các loại item nào cũng như NPC nào bán loại item ấy hãy check ở link sau: Here
Trong bài mình sẽ chỉ rõ nơi gamble nên link này cho bạn nào muốn nghịch chỗ khác nhé ^^.
I. Amulet.
Về amulet, 1 amulet như mong muốn là: 2 class skill, 20% fcr, life, mana, streng v.v.... .

Thì ta cần biết công thức của nó là Caster amulet:
Như vậy, với một amulet magic sẽ cho ta 10 fcr, kẹp với công thức craft cho thêm 5-10% fcr nữa nên hên xui mà ta có được 20% fcr như mong đơi.
Thông thường ta sẽ cần nhiều opt ngon càng tốt sau khi craft, mình sẽ phân tích hầu hết các opt mong muốn như sau:

(P) "Great Wyrm's" (level 37, levelreq 29): +61-90 to Mana
(P) "Prismatic" (level 42, levelreq 31): All Resistances +16-20
(P) "Sapphire/Ruby/Amber/Emerald" (level 25, levelreq 18): Cold/Fire/Lightning/Poison Resist +31-40 %
(P) "[class dependent]" (level 90, levelreq 67): +2 to [class] Skill Levels / Skills
(S) "of the Apprentice" (level 5, levelreq 3): +10 % FCR
(S) "of Perfection" (level 59, levelreq 51,: +16-20 to Dexterity
(S) "of the Colossus" (level 30, levelreq 22): +41-60 to Life

(S) "of Atlas" (level 71, levelreq 63): +21-30 to Strength

Dựa vào các Affixes trên, ta thấy rằng opt +2 to [class] Skill Levels / Skills có level cao nhất là 90. Về công thức tính toán mình đã giới thiệu ở bài trên, các bạn kéo lên để hiểu hơn về bản chất nhé. Ở đây mình sẽ xoáy sâu về gamble nhanh. Để có % ra được các opt trên. bạn cần:

Sử dụng Char level 93 trở lên để gamble amulet trong shop thì amulet sẽ có cơ hội ra được tất cả opt trên. Bên cạnh đó, các amulet magic rớt ở diablo, nithalak, baal ở chế độ hell, và các minions boss ở các khu vực Q85 đều có thể đem craft được hết nhé. lưu ý. gamble ở đâu cũng đc.
Và sau khi craft xong, amulet thông thường sẽ require level 94-95 hên xui. nhớ train lv char lên để mặc nhé. ^^
II. Glove.
Một số glove đáng mơ ước:

Công thức craft là Hit Power Gloves :

Mình sẽ liệt kê các opt cần thiết ra :

(P) "Cobalt/Garnet/Coral/Jade" (level 18, levelreq 13): Cold/Fire/Lightning/Poison Resist +21-30 %
(P) "Bowyer's/Gymnastic/Spearmaiden's" (level 40, levelreq 30): +2 to Bow and Crossbow/Passive and Magic/Javelin and Spear Skills (Amazon Only)
(S) "of Alacrity" (level 43, levelreq 35): +20 % IAS
(S) "of Precision" (level 56, levelreq 48): +10-15 to Dexterity
(S) "of the Giant" (level 59, levelreq 51): +10-15 to Strength

Bởi vì loại craft này có thể sử dụng được nhiều loại găng tay: Chain glove, Heavy bracers, Vambraces và mỗi loại có 1 điểm riêng Mình sẽ nói gắn gọn như sau:
+ Chain glove:
Để đạt được max 4 affixes và sát nhất với các opt thì Bạn sử dụng char level từ 68 đến 72 để Gamble găng tay loại này tại Charsi ở nightmare nhé
+ Heavy bracers:
Sử dụng char level 76 đến 79 để gamble tại Charsi ở nightmare
+ Vambraces:
Loại này chơi gamble k phù hợp nên cứ loại nó ra. Chơi 2 loại trên là được rồi ^^ .
Lưu ý:
1, Bạn cứ gamble tại charsi night mare cho mình chứ đừng vào mục Gamble của thằng Gheed mà kiếm găng tay nhé bởi vì đầu ra Alvl của thằng gheed này không ổn định
2, Có cách để bạn kiếm găng tay nhanh mà k cần phải thoát và tạo room liên tục. Đó là bạn host room 1 mình rồi mở ngay cửa Cow ở chỗ thằng charsi. Sau đó cứ chui ra chui vào cow thì chỗ item của charsi sẽ tự động refresh, như vậy sẽ tiện hơn, tuy nhiên nhớ trong room chỉ có 1 mình bạn thôi nhé. room có 2 người trở lên là k xài được chiêu này đâu ^^

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: huy thông