Build/Guide Cơ Bản Monk Tempest Rush Build with Patterns of Justice

• Chào Khách, nếu bạn là người mới vui lòng đọc các hướng dẫn hoặc tìm kiếm trước khi hỏi !

MoonyMinh

Thành viên BQT
Điểm
18
Chào các bạn, như mọi người đã biết thì trong ss19 chúng ta có thêm 2 set item mới cho 2 nhân vật đó là Crusader và Monk. Hôm nay mình sẽ viết bài hướng dẫn cho build mới này của monk để mọi người có thể tìm hiểu và thảo luận thêm. Đây là 1 build có xu hướng fast run khá tốt và chơi rất vui.
Thông tin chi tiết về item cũng như các chỉ số khác thì các bạn có thể tham khảo ở link bên dưới nhé:

Sau đây mình sẽ đi sâu vào phân tích về skill.
1. Skill tổng quát:

Trên đây là tóm tắt những skill sẽ sử dụng trong build cũng như gợi ý về vị trí sắp xếp skill. Các bạn có thể thay đổi vị trí cho phù hợp với thói quen và sở thích của mình nhé.

2. Skill chủ động:
Đối với build này thì skill
Tempest Rush
Tempest Rush sẽ là skill dam chính của bạn, build này xét về 1 khía cạnh nào đó thì khá giống build xoay kiếm của Barbarian tuy nhiên có một chút khác biệt nho nhỏ làm cho việc sử dụng build này thú vị hơn khá nhiều so với xoay kiếm. Rune tốt nhất cho Greater Rift
Flurry
Flurry , khi dùng rune này thì sau khi bạn dừng skill
Tempest Rush
Tempest Rush thì sẽ nổ dam cold gây dam lớn trong khu vực khá rộng, điều này làm mình có cảm tưởng như là đang chạy loanh quanh ôm bom cảm tử và khi thấy con mồi thích hợp thì dừng lại và bấm nút vậy, khá thú vị phải không nào. Tuy nhiên để sử dụng hiệu quả việc đánh bom này thì bạn phải lưu ý nâng stack cho skill lên mức tối đa là 100 và sau đó thì chờ cho ring
Convention of Elements
Convention of Elements quay sang vòng dam Cold thì hãy cho nổ dam để tối ưu hóa lượng sát thương bạn gây ra nhé. Phải nhớ kỹ điều này vì đây là yếu tố cực kỳ quan trọng để bạn có thể clear boss tốt khi push GR. Để nổ dam thì có 2 cách như sau: thứ nhất là bạn chỉ cần không dùng skill
Tempest Rush
Tempest Rush nữa và khi kết thúc skill thì nó tự nổ dam, cách này khá bất tiện và khó canh nên mình khuyến khích dùng cách 2 như sau: bạn tập trung stack lên max 100 sau đó chờ tới vòng dam Cold của ring CoE sau đó khì dùng skill
Blinding Flash
Blinding Flash ngay lập tức để nổ dam. Cách thứ 2 sẽ dễ canh hơn và tiện dùng hơn khi push GR còn ở những lv thấp hoặc fast run thì dùng cách 1 cũng được các bạn nhé.

Tiếp theo là skill
Sweeping Wind
Sweeping Wind, đây là 1 trong 2 skill quan trọng nhất của set Patterns of Justice build; bạn sẽ không cần quan tâm chọn rune vì set này kích hoạt toàn bộ 5 rune cho skill này cho bạn rồi ^ ^ thật tuyệt phải không nào. Tuy nhiên bạn cần lưu ý rune
Master of Wind
Master of Wind (đóng băng địch mỗi 3s)— đây là rune giúp cho việc trang bị Bracer
Cesar's Memento
Cesar's Memento trở nên hiệu quả hơn khi giúp tăng lượng dam của skill chính lên rất nhiều đồng thời là skill hard CC rất mạnh trong build giúp tăng khả năng sống sót của bạn lên khá cao. Chính vì thập toàn đại bổ như thế nên bạn luôn lưu ý kích hoạt skill này liên tục nhé. Quên là mệt lắm luôn á >"<

Skill tiếp theo là
Blinding Flash
Blinding Flash có tác dụng CC tốt cho vùng bán kính rộng đồng thời khi sử dụng rune
Faith in the Light
Faith in the Light còn giúp tăng dam cho bạn sau khi sử dụng skill này. Như đã trình bày ở trên thì skill
Blinding Flash
Blinding Flash có tác dụng như là nút kích nổ khi đang sử dụng
Tempest Rush
Tempest Rush nên rune này vừa giúp tăng dam vừa kích nổ tiện cả đôi đường >"<
Tiếp theo là skill tăng khả năng phòng thủ cho những tình huống nguy hiểm ví dụ như gặp elite hoặc boss cuối. Lúc này thì bạn có 2 sự lựa chọn giữa
Serenity
Serenity
Cyclone Strike
Cyclone Strike . Mỗi skill sẽ ảnh hưởng đến việc dùng item cho phù hợp nên mình sẽ phân tích chi tiết cho từng skill.

Đầu tiên là
Serenity
Serenity,đây là một skill tạo shield hấp thụ dam cho bạn trong 3s với CD chỉ 16s cùng với việc dùng rune
Ascension
Ascension giúp tăng lên 4s tác dụng giúp cho bạn có thể sống sót tốt trong combat đặc biệt là có sự trợ giúp của skill
Blinding Flash
Blinding Flash khi cần thiết và rune
Master of Wind
Master of Wind của
Sweeping Wind
Sweeping Wind, giúp đóng băng mỗi 3s sẽ tạo nên một bức tường phòng thủ vững chắc cho bạn có thể dễ thở hơn khi đối đầu với những con boss khó nhằn. Chính vì thế mà thông thường sẽ sử dụng amulet
Squirt's Necklace
Squirt's Necklace để tối ưu hóa lượng dam của bạn khi đã được bảo vệ đến tận chân răng như thế. Tuy nhiên nói như vậy nhưng khi đi vào thực tiễn cũng khá khó nhằn để có thể tận dụng được hiệu quả của amulet này.
Chính vì thế mà mình đưa ra cho các bạn một sự lựa chọn tương đối dễ dàng hơn là thay
Serenity
Serenity bằng skill
Cyclone Strike
Cyclone Strike với rune
Soothing Breeze
Soothing Breeze bởi vì khi dùng skill này thì sẽ buff rất nhiều cho bạn khi kết hợp với item
Won Khim Lau
Won Khim Lau và sẽ thay bằng amulet
The Flavor of Time
The Flavor of Time. Thông thường thì
Won Khim Lau
Won Khim Lau sẽ chỉ xuất hiện skill
Cyclone Strike
Cyclone Strike cơ bản không có hiệu ứng của rune nên khi bạn có skill
Cyclone Strike
Cyclone Strike với rune
Soothing Breeze
Soothing Breeze thì đồng nghĩa với bạn sẽ được hưởng hiệu ứng hồi máu liên tục của rune này khi run bằng
Tempest Rush
Tempest Rush giúp cho bạn có thể sống sót tốt hơn khi push GR. (đoạn này mình viết hơi loằng ngoằng tí, bạn nào không hiểu rõ có thể hỏi thêm nhé)

Để tăng độ cứng cáp khi push GR thì mantra cho build sẽ là
Mantra of Salvation
Mantra of Salvation cùng rune
Agility
Agility để tăng thêm né tránh giúp cho bạn trâu bò cứng cáp hơn. Tuy nhiên nếu bạn đi up gem hoặc fast run thì có thể đổi theo ý thích cũng được.

Và skill cuối cùng cho build chính là
Epiphany
Epiphany với rune
Desert Shroud
Desert Shroud thì là một skill không thể thiếu cho bất kì build nào của monk rồi vì đơn giản là nó quá mạnh quá bá đi hơn nữa hiệu ứng thì nhìn ngầu và đẹp tuyệt vời.

3. Skill bị động:
Do build cần giảm CD khá nhiều để có thể sử dụng
Epiphany
Epiphany
Serenity
Serenity càng nhiều càng tốt nên passive đầu tiên cần đưa vào là
Beacon of Ytar
Beacon of Ytar .

Skill passive tiếp theo cũng để tăng khả năng sống sót đó là
Harmony
Harmony để tăng khả năng resis của bạn lên cao hơn nữa.

Seize the Initiative
Seize the Initiative sẽ giúp tăng atk speed cho bạn khi gặp quái trên 75% HP giúp bạn tăng đáng kể lượng dam của mình.

Ở slot cuối cùng thì bạn có thể lựa chọn tùy thuộc vào item mà bạn chọ. nếu bạn chọn
Squirt's Necklace
Squirt's Necklace thì
The Guardian's Path
The Guardian's Path sẽ giúp bạn tăng thêm 35% né tránh để có thể tận dụng tốt amulet này. Tuy nhiên nếu không dùng amulet trên mà dùng
The Flavor of Time
The Flavor of Time thì bạn có thể sử dụng
Relentless Assault
Relentless Assault để thay thế.

4. Kết luận:

Đây mà một skill khá dễ chơi khi bạn chỉ cần kích hoạt
Sweeping Wind
Sweeping Wind sau đó dùng
Tempest Rush
Tempest Rushi chạy loanh quanh gom quái sau đó thì kích nổ dam bằng
Blinding Flash
Blinding Flash là có thể tận hưởng thành quả rồi. Chúc các bạn có thêm trải nghiệm thú vị cùng với build này. Mọi thắc mắc có thể gửi bài tại topic này. Mình sẽ cố gắng check và phản hồi ngay khi có thể.

Shuu Umaru

Thành viên mới
Điểm
1
Theo mình thấy cái amulet squirt đó quá mạo hiểm trong việc chạy GR cao nhưng lại cực hiệu quả với những GR thấp vì lượng dame gây ra là rất lớn nhưng lượng dame nhận vào cũng lớn không kém, vì thế mình thường chọn flavor of time hoặc hell fire. Skill bị động Ytar thì mình thấy thật sự không cần vì nếu xài nhẫn Zodiac thì việc giảm thời gian hồi chiêu La Hán mode thì lại nhanh hơn dự kiến nhiều.
Nếu bạn post luôn cả set item nữa thì sẽ tuyệt vời hơn đó. Vì việc mặc set là chuyện đương nhiên, không biết bạn dùng amulet và cặp nhẫn thế nào, cube ra sao,...

MoonyMinh

Thành viên BQT
Điểm
18
Theo mình thấy cái amulet squirt đó quá mạo hiểm trong việc chạy GR cao nhưng lại cực hiệu quả với những GR thấp vì lượng dame gây ra là rất lớn nhưng lượng dame nhận vào cũng lớn không kém, vì thế mình thường chọn flavor of time hoặc hell fire. Skill bị động Ytar thì mình thấy thật sự không cần vì nếu xài nhẫn Zodiac thì việc giảm thời gian hồi chiêu La Hán mode thì lại nhanh hơn dự kiến nhiều.
Nếu bạn post luôn cả set item nữa thì sẽ tuyệt vời hơn đó. Vì việc mặc set là chuyện đương nhiên, không biết bạn dùng amulet và cặp nhẫn thế nào, cube ra sao,...

Cái squirt thực ra nếu kết hợp khéo các skill thì gần như luôn luôn cc được quái luôn ấy quan trọng là căn time 3s cho hợp lý thôi là được. Tuy nhiên mình cũng ưu tiên dùng Flavor of time hơn cho dễ xài. Build chi tiết và item thì bạn tham khảo link trong bài ấy. Mình không post lại vì trong đấy hướng dẫn khá chi tiết rồi.

• Like
Reactions: Hung

dqvinhfo

Thành viên mới
Điểm
3
Mặc dù ko thích bộ skill này nhưng cũng like vì sự đóng góp của pác

• Like
Reactions: MoonyMinh