Pvp Pure trap sin

• Chào Khách, nếu bạn là người mới vui lòng đọc các hướng dẫn hoặc tìm kiếm trước khi hỏi !

soiconcodoc

Thành viên mới
Điểm
3
Hôm nay mình viết bài hướng dẫn build pure trap Assassin . Dưới đây mình hướng dẫn build char ở level lấy mức chuẩn là level 93 (92+12=104 skill point tổng cộng cả từ quest)

Trc hết xin nói trc Assassin ko phải là dạng char thủ cực trâu (pal,barb,…), dmg cực mạnh (barb,hammer,sorc,…), việc trở thành một pro pvp Trapsin đòi hỏi nhanh tay lẹ mắt để thực hiện combo (chắc chỉ sau hybrid Pal) đồng thời di chuyển phải khéo léo, vì lối đánh của Trapsin không phải là cương hẳn, mà là cương nhu kết hợp, cưa máu từ từ là chính đối với các char trâu bò nhưng dmg to, hoặc là áp chế vs các char dmg to bù thủ như Sorc. Một sơ xuất nhỏ trong chuỗi combo sẽ trả giá bằng mạng sống cho dù đối phương sắp dẹo . Vì thế, để trở thành pro trapsin, rất cần sự kiên nhẫn, khéo léo, tuyệt đối không đc nóng vội tham đánh. Đồ của trapsin kiếm cũng khó vcl.

• Đầu tiên xin nói về bảng skill.
  • Bảng martial arts:
Đây là kiểu build pure trap nên bảng skill này mình bỏ qua ko tăng (tuy nhiên có pro thích sử dụng skill Dragon Talon để lock char khác khi pvp thì ngta tăng 1 point vào đây, mình đơn giản là ko thích thì ko tăng vì mình thích lock = fire blast hơn)

• Bảng Shadow Disciplines:
Claw mastery: 1 point (làm đường dẫn thôi, vô dụng cm cho trapsin)

Burst of speed: 1 point (cũng khá hữu dụng khi pvp với các char xài magic dmg như BoneNec, pure Hammerdin, ko cần Fade, buff cái này chạy cho nhanh)

Fade: 1 point (cộng thêm skill từ đồ và charm thì khi buff cũng đc 60% allres, rất tốt để stack res chơi vs mấy đứa dmg element to)

Venom: không tăng (vô dụng cm cho trapsin luôn)

Weapon Block: 1 point (cộng thêm skill từ đồ và charm thì sẽ có khoảng 55-56% block chance khi xài dual claw, với mình thì nhiêu đây là đủ, tăng thêm 1 đống skill point vào chỉ để đạt đc 60% block chance là quá phí point đối với trapsin)

Shadow Warrior: 1 point (làm đường dẫn cho skill dưới thôi)

Shadow Master: 1 point (bff của một Assassin, một lá chắn coi như mạng sống thứ 2 của trapsin, và với khả năng sử dụng skill y chang mình thì 50% sức mạnh của Trapsin nằm ở đây khi pvp, tuy nhiên 1 point là đủ rồi, cho thêm phí point cm)

Psychic Hammer: 1 point (làm đường dẫn thôi)

Cloak of Shadows: 1 point (cũng làm đường dẫn, chỉ số def cơ bản của Ass cũng ko cao, buff lên cũng ko đc nhiu, cho ngầu cũng đc)

Mind Blast: 20 points (Khả năng áp chế kinh tởm của trap sin tất cả đều nằm gọn trong skill này. Để farm softcore, có thể chỉ tăng 1 hoặc thậm chí ko cần tăng skill này cũng đc, nhưng để PvP, việc max skill này là bắt buộc)

Lý do vì sao Mind Blast phải đc ưu tiên max cho dù không đủ skill point để tăng max cho bảng trap:

Tuy tăng max skill này lên 20 và + thêm all skill từ items, charms, thì dmg của skill này chỉ tầm ~200 dmg mỗi hit cast mb. Tuy nhiên hiệu ứng đem lại của nó là cực lớn, gần 10s bị stun cho đối phương và khiến minions bất cmn động luôn, tầm cast cực kỳ xa, thậm chí cách hơn 2 màn hình vẫn cast đc và không bị mất namelock khi cast. Knock back cực kỳ khó chịu, Pal charge đi có khi bị kéo ngược về lại, Hammer vừa tele vào thì bị knock ngược ra làm cast hammer không trúng. Đã cast là trúng, ko thể block hay né đc dù dmg bé, kết thúc mấy đứa còn ít máu nhưng cù nhây một cách an toàn. Và kết hợp với combo traps -> mind blast -> tele -> fire blast để Stun lock đối phương là miễn bàn. ĐẶC BIỆT NHẤT LÀ CÀNG TĂNG NHIỀU HARD SKILL POINTS VÀO MIND BLAST THÌ TỈ LỆ CON SHADOW MASTER SỬ DỤNG MB CÀNG TĂNG. Với 20 skill points tăng vào mind blast, thì cứ 10 skill mà con shadow nó xài, hết cmn 7-8 lần là nó cast mind blast, đặc biệt là nó auto aim từ cách xa 2 màn hình, và cast là trúng. Các thanh niên casters spam tele thường xuyên bị khựng lại, bị tóm giữa chừng và sml là vì điều này.

• Bảng Traps:
Bảng này đơn giản vl, nhắm mắt cũng tăng đc

Fire Blast: 1 point (tuy dmg bé, nhưng là một skill cực kỳ quan trọng trong chuỗi combo khi pvp, tốc độ quăng lựu đạn cực nhanh + đơ rất cao khiến đối phương bị lock cứng ngắc 1 chỗ, cho dù có swap weapon để thoát khỏi stun lock từ mb nhưng vẫn có thể bị cái fire blast lock nếu tốc độ di chuyển ko đủ nhanh)

Shock web: Toàn bộ số point còn lại sau khi đã max Charge bolt, lightning, và death sentry, cộng hưởng cho Lightning Sentry

Charge Bolt Sentry: 20 point (cộng hưởng cho skill Lightning Sentry)

Lightning sentry: 20 point (skill dmg chính lúc pvp, ngáo đá thì ko tăng max)

Death sentry: 20 point (cộng hưởng cho lightning Sentry)

• Phần 2 này nói về cách build Items:
*Note 1: ở server này thì cho phép reset stats nên có thể thay đổi đồ thoải mái, ở server khác thì không có. Tuy nhiên với kiểu build của mình thì hoàn toàn có thể thay đổi gear để vs với physical, element, hay magic dmg dealer bất cứ khi nào mình muốn mà hạn chế số lượng stat point cần tốn cho str/dex tới mức thấp nhất.

*Note 2: kiểu build của mình hướng đến sự chủ động tấn công, áp chế đối phương, nên sẽ ưu tiên build fcr cao và hy sinh điểm khác (kiểu build của mình sẽ từ 102% tới 174% fcr, từ 65% trở xuống phò lắm ko chơi). Không thích hợp cho người có lối đánh co cụm, phòng thủ.

*Note 3: Break points quan trọng của Assassin:

Mốc FCR:

Frames Cast rate
16 0%
15 8%
14 16%
13 27%
12 42%
11 65%
10 102%
9 174%

Mốc FHR:

Frames FHR
9 0%
8 7%
7 15%
6 27%
5 48%
4 86%
3 200%

(mốc FHR của Ass đc coi là khá ngon so với các char khác, = vs barb và pal. Vì đã ưu tiên build fcr nên mình hy sinh fhr, chỉ sử dụng ở mốc 5 frames (48%fhr), vẫn thoát lock ngon và ổn. Nếu ai cảm thấy muốn đc 86% thì dùng charm skill+fhr bù lại cho đủ cũng đc nhưng mất tí máu, mình éo thích vậy nên xài 48% thôi trừ khi PvP vs 1 trapsin khác mới để lên mốc 4 frames-86%fhr)

*Note 4: Trap của Assassin khi đã đặt ra, nếu như tele bay đi mất thì sẽ chỉ tồn tại trong khoảng cách ngắn, tele cách tầm hơn 1 màn hình là mất. Còn nếu đi bình thường thì sẽ tồn tại khá xa, đi xa hơn 2 màn hình vẫn chưa mất. Vì thế khuyến khích di chuyển bình thường, nếu cần hãy tele, tuy nhiên cần tính toán di chuyển hợp lý, vì đi bộ làm skill weapon block không hoạt động.

• Kiểu build dual Claw 102%fcr – 48%fhr:
Đầu tiên về kiểu build này, loại claw mà tốt nhất cho Trapsin sử dụng là GREATER TALONS claw. Lý do vì sao claw này lại là tốt nhất? vì đây là có có BAT (Base attack speed) của weapon là thấp nhất trong tất cả các loại claw của Assassin (BAT = -30), = với BAT của RUNIC TALONS. Tuy nhiên thì GREATER TALONS chỉ require 79 str/79 dex để sử dụng, còn RUNIC TALONS cần 115str/115dex (cao vcl trong khi trapsin éo cần dmg physic từ runic). BAT càng thấp thì tốc độ đặt trap càng nhanh.

Với 2 cây claw Greater Talons 2 bên (BAT = -30) thì cần phải có tổng cộng 42% increase attack speed trên người (nếu ko có buff Burst of Speed) để đạt được mốc 9 frames laying trap speed (đặt trap nhanh nhất). Còn khi có buff Burst of Speed thì ko cần quan tâm, chắc chắn đạt đc mốc đặt trap nhanh nhất khi dùng 2 cây claw greater talons.

Note 1: vẫn có thể loại 1 tay cầm greater talons, 1 tay cầm claw loại khác, cái này thì xài đc bug speed claw, chỉ cần ít %ias thôi cũng đủ đạt mốc đặt trap nhanh nhất r, nhưng mình làm biếng vl ko giải thích đâu.

Not 2: ias skill burst of speed, và từ 2 cây claw hoàn toàn không stack nhau. Hệ thống sẽ mặc định tính %ias của cái claw nằm bên trái (phía trên bao tay) sau khi swap weapon. Ví dụ như bạn dùng claw bên trái có 30%ias, claw bên phải có 20%ias, thì nó chỉ tính là bạn có 30%ias của claw trái thôi, éo tính là 30+20 = 50% đâu. Nếu muốn tăng %Ias thì phải kiếm 1 viên Jewel có %Ias đập vào cái claw trái đó hoặc vào nón thì nó mới tính Stack (30%+15%=45%).

Note 3: skill weapon block chỉ có tác dụng khi đứng yên hoặc lúc cast skill, còn nếu di chuyển thì mất cmn tác dụng (trường hợp đặc biệt: xài skill WW di chuyển thì vẫn có tác dụng block)

Ưu điểm: stack res dễ, nếu kiếm đc 2 cái claw magic ngon có 2 socket thì đập jewel res vào, 1 đống res dư luôn. Có thể sử dụng đc skill weapon block, block đc mọi thể loại dmg từ Element (Fire,cold,light), Physical, cho tới Magic Dmg. Dmg trap to nhất trong các kiểu build. Chuyên dùng để đánh với Casters. Đánh team xài gear này cũng ngon.

Khuyết điểm: chỉ số Dmg reduce thấp, % block chance không cao, khó có thể đánh lại với các char physical dmg dealer. KHÔNG DÙNG ĐC ITEM OBS ELEMENT DMG vì hết cmn slot để đeo rồi. cơ mà cũng ko sao, Assassin bình thường vốn đã có tiếng là Anti-Magic char cmnr, trừ BoneNec thôi.

Đánh giá công thủ: 7 công - 3 thủ

ITEMS:

Nón: Griffon’s Eye – Traps được xem là minions, -% lightning res và +% lightning skill dmg hoàn toàn ko có tác dụng với traps, vậy tại sao lại là nón này? Lý do là vì opt 25%faster cast rate của nón. Vì xài dual claw nên sẽ không thể kiếm ra nguồn fcr nào khác để đạt đủ mốc 102%, bắt buộc phải xài cái của nợ này. Đập 1 cái Jewel 15%ias, res hoặc 7%fhr, res vào đây để đủ mốc 42%ias hoặc 48%fhr.

Áo: Enigma Runeword (Jah-Ith-Ber) trên Mage Plate, def của Ass vốn nó cũng ko cao lắm, mặc 3 cái đồ def cao thêm cũng ko lên đc nhiu, chủ yếu kiếm áo nào req str ít thôi mặc là đc. Đẹp ngầu style là chính

Găng: Đánh với caster bình thường thì dùng Mage Fist (Light gauntlets unique), có 1 fire skill cho fire blast, 20%fcr, 25% regen mana. Đánh với cold sorc ai thích stack res thì xài Trang-oul claw, găng tay của set Trangs-oul, có 20% fcr, 30%cold res.

Đai: Arachnid Mesh (Spiderweb Sash unique) hay còn gọi là belt nhện, 1 all skill, 20fcr, 5%max mana, best belt cmnr.

Giày: Sandstorm Strek (Scarabshell boots unique), dễ tìm, hiệu quả. 20%frw, 20%fhr, bonus str/vit stats, 1 đống poison res.

Nhẫn: Kiểu build này khá thiếu mana vì xài dual claw. Nên kiếm bộ nhẫn rare/ có các opt chính là: 10%fcr, 8x mana. Nếu có thêm các opt life, Dex, hoặc light/fire res thì càng tốt

Amu: Bắt buộc phải là Amu craft, với các opt chính là: 2 to Assassin skills, 17%+ faster cast rate (17+ mới đủ đạt đc mốc 102%fcr). Nếu có thêm các opt life/mana, Str/Dex, hoặc res thì càng tốt.

Cặp Claw: có thể sử dụng rare hoặc magic GREATER TALONS claw. (nếu muốn stack thật nhiều res thì phải kiếm cặp magic claw, mình làm biếng kiếm đồ stack res nên xài cặp rare thôi). Các opt chính mà claw cần phải có: 2 to assassin skills, 3 lightning sentry. Nếu có thêm opt weapon block/mindblast thì càng tốt và lưu ý, 1 trong 2 cái claw bắt buộc phải có opt 30%ias trở lên. (đập 1 cục jewel 7%fhr, res hoặc 15%ias res vào cái claw 30%ias+ này để đạt mốc fhr hoặc 42%ias nhé. Cái claw còn lại thì jewel res thôi đc rồi) (Nếu cái nón đập jewel 7%fhr res thì cái claw đập jewel 15%ias res, và ngược lại)

Vũ khí 2 + shield 2: bộ đôi Call to Arm + Sprit shield buff máu/mana (nếu ko đủ str để mang spirit monarch thì xài tạm Lidless Wall (grim shield unique, có 1 all skill)

*Cách kiếm claw ở server Arena:

- Rare claw: Bước 1, farm cow nhặt bất cứ cái base GREATER TALONS nào cũng đc. Bước 2, lấy char level 9x hoàn thành nhiệm vụ kế cuối act 1 – kiếm cây búa cho con thợ rèn charsi, nó thưởng cho 1 lần imbue (biến item normal thành rare). Bước 3, imbue cái claw cho thành rare, rồi nhặt gem reroll stats cho tới khi nào được claw đúng với tiêu chuẩn phía trên (ít nhất phải là 2ass skill, 3lightning sentry). Level char imbue cao -> imbue ra rare claw level cao -> dễ roll ra dòng +3 lightning sentry hơn.

- Magic claw: Kiếm ở NPC Anya act 5. Sau khi giải tan băng cứu nó về nhà, đừng lấy waypoint Nihlathak (nếu lấy sẽ bị mất portal đỏ kế bên con Anya). Cứ chat TRADE với con Anya rồi bật qua bảng vũ khí để xem nó bán Claw gì, nếu ko có claw phù hợp vs tiêu chí mình đang kiếm thì tắt, chạy vào portal đỏ rồi ra xem lại, nó sẽ reset lại đồ nó bán. Cứ lặp lại cho tới khi nào kiếm đc claw mình cần. Level đồ trong shop = +5 so với level char, lấy char level 9x đi mua là đc r. Reroll magic claw khó lắm, khuyến khích kiếm từ Anya dễ hơn.

STATS:
Str: không cho point nào vào đây hết, phí cm. Enigma với đồ + thêm là đủ r

Dex: tăng vừa đủ để đeo đc 2 cái claw thôi. Vì dây chuyền + 2 ring của mình ko có cái nào + Dex, nếu dây chuyền hoặc cặp nhẫn có tầm 2x dex thì ko cần phải tốn 1 point nào vào đây luôn

Vit: toàn bộ số point còn lại

Ene: Ass ngáo đá mới tăng vào

CHARMS:

Annihilus: ráng kiếm cái 20stats/15+allres

Hellfire torch: ráng kiếm cái 20stats/15+allres

Bắt buộc phải có 2 cái grand charm skill + 12%fhr mới đủ mốc 48%fhr, còn lại sử dụng grand charm skill + máu

Small charm: Tùy sở thích, thường là +life/res, hoặc life/mana

1520163556706-png.579

Char dual claw của mình chỉ xài bộ charm skill thường + 3x life thôi. Và ring/amu ko có +dex nên phải tốn 21 stats point vào dex. Nếu ring/amu có +dex, và dùng bộ charm skill +4x life thì máu sẽ lên đc tầm 4k1 life. Dmg LS thực tế = 11k5, %block chance = 56%, 102%fcr, 51%fhr, 3889 life, 822 mana.

• Kiểu build Hoto/Stormshield (gear vs physical dmg dealer, 102%fcr, 48%fhr, 43%dmg reduce, 75%block):
Note 1: kiểu build này vũ khí là cái flail runeword Hoto (có BAT = -10), lấy %ias từ buff burst of speed, và level của skill BoS phải đạt tổng cộng 16skill (tính tất cả từ đồ + charm) thì mới đạt đc mốc đặt trap nhanh nhất.

Note 2: Có người thích dùng spirit runeword trên kiếm phase blade thay vì Hoto trên flail, nhưng mình thích cái Hoto hơn, vì có + 10dex, gọi đc thêm con spirit buff 1 đống máu, và coi nó như 1 cái shield nhỏ thu hút dmg (guide arrow/bone spirit) cũng đc

Kiểu build này cần kha khá STR để dùng đc 1 số item req STR cao, và nhiều dex để đạt đc 75% max block (ở level 93 thì cần 193 dex để max block)

Ưu: máu nhiều, block, %dr cao, chống chọi khá tốt với các physical dmg dealer như Barb, Smiter, Bowzon, Windy Druid. Tuy nhiên đừng chủ quan hoặc tham đánh mà đứng tank vs mấy char này.

Khuyết: Dmg trap chỉ dừng ở mức khá, ko đc cao lắm, cỡ 9k thôi vì đã hy sinh công để bù đắp vào phần thủ. Không block đc dmg element/magic dmg, gear chỉ thích hợp để đánh vs physical dmg dealer.

Đánh giá công thủ: công 5 thủ 5

ITEMS:

Nón: Rare circlet với các opt chính cần có là: 2 to assassin skill, 20%fcr, càng nhiều dex càng tốt. Nếu có thêm opt life/mana, lightres (gặp build hybrid có lightdmg), fast run walk thì càng tốt. Đập thêm cục jewel +dex với light res vào đây.

Vũ khí: Flail runeword heart of the oak

Shield: Storm shield. Đục một lỗ, bỏ cục rune Eld vào để lấy 7% increase chance of blocking, tiết kiệm đc kha khá point vào dex. Hoặc có thể hy sinh thêm tí dex vào để max block, đập cục Ber vào luôn để shield có 43%dmg reduce, thêm áo Enigma nữa là đc 51%dr.

Ring 1: Raven Frost ring, ráng kiếm cái +20 dex, ar ko quan trọng. có thêm dòng cannot be frozen với 40mana, tuyệt cmn vời

Ring 2: Rare hoặc Craft ring với các opt chính cần có là: 10%fcr, 15dex. Có thêm opt 8x mana, lightres thì càng tốt.

Amu: Craft amu với các opt chính cần có là: 2 to assassin skill, 15+fcr (15+ là đủ đạt mốc 102 với gear này). Nếu có thêm opt +Dex thì quá tuyệt vời.

Áo: Enigma runeword

Giày: Shadow Dancer, 30% frw, 30%fhr, 25dex quá ngon. +skill to shadow dis cũng ko cần quan tâm lắm.

Đai: Arachnid Mesh (belt nhện) với 1 all skill, 20fcr, 5%max mana vẫn là tốt nhất

Găng: %Ias từ burst of speed đã đủ để đạt mốc đặt trap nhanh nhất rồi. Kiểu build này để đối đầu vs physical dmg chứ ko phải element dmg nên cũng ko cần res. Cái cần ở đây là stats (Str/Dex) thì găng tay của set Immortal King có lẽ là phù hợp nhất, với +20 str và 20 dex

Vũ khí 2 + shield 2: bộ đôi Call to Arm + Sprit shield buff máu/mana (nếu ko đủ str để mang spirit monarch thì xài tạm Lidless Wall (grim shield unique, có 1 all skill)

STATS:

Dex: tăng vừa đủ để đạt đc max 75% block chance (ở level 93 thì cần 193 dex để max block). Nếu dây chuyền có + thêm dex nữa thì có thể ko cần tốn bất cứ point nào vào Dex cũng đủ max block

Vit: toàn bộ số point còn lại

CHARMS:

Annihilus: ráng kiếm cái 20stats

Hellfire torch: ráng kiếm cái 20stats

Bắt buộc phải có 2 cái grand charm skill + 12%fhr mới đủ mốc 48%fhr, còn lại sử dụng grand charm skill + máu

Char mình level 92 (cần 190dex để max block). Sau khi buff BO thì máu 3736, mana 615; máu sau khi gọi con spirit ra là 4662. 107%fcr, 54%fhr, 75%frw, 75% lightres (vừa đủ để đánh vs hybrid char lightdmg). Amu hiện giờ đang dùng ko có +dex, bộ charm bình thường, nếu xài gear max opt thì máu có thể lên tầm 4k sau buff BO, và 5k với spirit.

• Kiểu build 174%fcr 86%fhr – full áp chế đối phương:
Đây là kiểu build mình thích nhất, nhưng kỳ thực thì mình không khuyến khích build kiểu này lắm, vì nó cực kỳ khó đánh. Hoàn toàn ko dành cho newbie, cần phải có kĩ năng rất cao, cực kỳ nhanh tay lẹ mắt, có khả năng bắt nhịp đc lối pvp của đối phương, bên cạnh đó là sự tự tin 100% vào trình độ của mình mới có thể làm chủ đc cách đánh vs kiểu build này. Ở sv nc ngoài, ping cao ko thể chơi kiểu này đc, may có Arena ping ngon nên giờ mình mới tập dần kiểu này.

Ưu: Khả năng áp chế kinh khủng, đánh liên tục ko ngừng nghỉ đối phương luôn trong tình trạng bị đặt vào thế bị động. Thậm chí là BoneNec vốn đc đánh giá có thể counter đc Trapsin, đứng trc kiểu build 174%fcr này cũng gặp khó khăn lớn.

Khuyết: Thủ như shit. Đánh với Physical dmg dealer thì mình mỏng như giấy, 1 ww của barb có thể tiễn mình về làng dưỡng thai cùng Akara. Cũng may là con Smiter với Barb nó là physical melee nên vẫn có thể thắng đc. Còn Bow/hybrid bow là physical ranger, kiểu build này ko win nó nổi. Đánh với caster thì dễ thở hơn, dù mất đi lợi thế từ skill weapon block (do ko dùng dual claw) và ko dùng đc item obs element dmg (hết slot để đeo), nhưng bù lại thì cũng có 2 cái shield shadow master với spirit rồi. + thêm tốc độ cast cao cho lợi thế luôn trong trạng thái chủ động tấn công. Dmg trap ko cao lắm, ở mức 9k5 dmg light.

Đánh giá công thủ: 10 công 0 thủ

ITEMS:

Nón: Nếu craft ra đc 1 cái amu 2 to ass skill, 19%fcr được thì sử dụng Rare Circlet với các dòng opt cần thiết là: 2 to assassin skill, 20%fcr. Nếu có thêm opt light/fire, Str, Fast run walk thì càng tốt.

Nếu ko thể craft ra đc amu ngon như trên thì xài tạm Griffon’s Eye diadem – Vì 1 lý do duy nhất, 25% fcr

*có thể đập cục Cham vào đây để lấy opt Cannot Be Frozen để pvp với Sorc Cold

Amu: Ráng kiếm cái craft Amu với opt cần thiết là: 2 to assassin skill, 19%fcr. Có thêm str, res, life càng tốt

Kiếm ko ra đc thì xài tạm cái amu craft 2 to ass sk, 15+fcr chung với cái nón Griffon cũng tạm chấp nhận đc

Ring: Kiểu build full áp chế, cần spam skill liên tục, hao nhiều mana. Kiếm cặp ring rare hoặc craft có các dòng opt cần thiết: 10%fcr, mana,str. Có thêm life, light/fire res càng tốt

Áo: Enigma

Găng: Mage fist hoặc găng tay trang oul claw (mình thích Mage fist hơn, vì kiểu build này có stack cold res cũng ko đủ, lấy 1 fire skill với 25% mana regen ngon hơn)

Giày: Sandstorm Strek

Đai: Arachnid Mesh (belt nhện)

Vũ khí 1: combo flail runeword Heart of the Oak + spirit monarch

Vũ khí 2: combo buff CTA + Spirit

STATS:

Dex: không cho point nào vào đây hết

Vit: toàn bộ số point mình có

CHARMS:

Annihilus: ráng kiếm cái 20stats/@res càng cao càng tốt

Hellfire torch: ráng kiếm cái 20stats/@res càng cao càng tốt

Bắt buộc phải có 1 cái grand charm skill + 12%fhr mới đủ mốc 86%%fhr, còn lại sử dụng grand charm skill + máu

Gear này toàn đồ đơn giản nên sẽ ko có hình từng món

Hiện kiểu build này của mình vẫn chưa hoàn thành (dùng griffon’s eye với amu cùi) nên res fire/light còn thiếu. Nếu muốn max phải thay 1 cái charm skill = 1 cái charm res là ok. Với Circlet và amu ngon thì res dư, các chỉ số còn lại ko đổi. 4088 máu, 1054k mana sau khi buff BO, 5045 máu với spirit, 177%fcr, 87%fhr, 65%frw. Với bộ charm ngon thì máu có thể lên tầm gần 4k3 sau buff, và 5k4 với spirit.
LỐI ĐÁNH CHUNG:

Chơi bất cứ char nào nên chọn lối đánh chủ động – offensive, hoặc ít nhất cũng ra có vào, quần giết nhau để tăng hứng thú. Chứ đừng đánh quá thụ động – defensive quá mức, sẽ dẫn đến sự nhàm chán. Trapsin mà chỉ đặt 5 cái trap xong chạy lòng vòng thì cực kỳ chán luôn, nhất là 2 trapsin thụ động đánh nhau.

Các bước trong combo stun lock: Đặt trap – nameloc kMind blast – Tele vào sát bên – Quăng fire blast để lock đối phương

Như đã nói ở phần hướng dẫn cách build, mình xin nhắc lại; trap của Assassin khi đã đặt ra, nếu tele đi thì trong tầm 1 màn hình sẽ biến mất, còn nếu đi bình thường thì trap sẽ tồn tại khá xa, khoảng hơn 2 màn hình 1 tí. Vì thế, mình khuyến khích vừa đi vừa rải trap, đặt 1 cái, nhích vài bước, đặt cái nữa (lúc đó mình sẽ luôn trong tình trạng đc ít nhất 3 cái trap cover, 1 trc mặt và 2 sau lưng). Vừa di chuyển vừa tính toán hướng đi để tránh skill từ spammer, đồng thời canh đường chạy của đối phương mà đặt trước cái trap hướng đó, rồi sau đó đặt 1 cái trap mồi để đối phương chạy về phía trap mình đặt sẵn.

Luật quan trọng nhất – 2 TRAPS ONLY -, Một khi đã namelock đc thì ko nói, nhưng khi mới chỉ bắt đầu phát động tấn công, và tiếp cận từ xa, ko bao giờ đc quên luật này. Tại sao phải là 2 trap, mà ko phải là 3,4 hay 5? Ngay sau khi mình vừa tele tiếp cận đối phương, khoảng thời gian để đối phương kịp ý thức nhận ra mình đã tới sát, và chuẩn bị tele đi hoặc namelock phản công mình là xấp xỉ bằng với khoảng thời gian mình đặt ra 2 cái trap và chuyển sang thực hiện bước thứ 2 trong chuỗi combo “Đặt trap – namelock minb blast – tele sát bên – quăng fire blast lock”. Nếu ham đặt thêm 1 cái trap nữa, thì đã kịp tg để đối phương tp đi mất tiêu cmnr hoặc quay ra namelock phản công mình vỡ mồm cmnl.

Shadow Master sẽ giúp ta rất nhiều trong việc tiếp cận/bắt đối phương, đồng thời là 1 cái shield đáng tin cậy. Nó cast mb rất nhiều (với điều kiện là tăng max point vào skill mb), và nó cast từ cách xa 2 màn hình, và autoaim luôn trúng. Nên có khi trong khoảng tg mình tiếp cận + đặt 2 cái trap là nó đã cho 1 cái mb vào mồm đối phương, làm ngta bị khựng lại 1 nhịp ko kịp bay đi rồi; hoặc trong lúc mình đang rải trap, đối phương spam tele ngang qua vô tình bị ăn 1 cái mb phông lông vào mồm và bị khựng lại, trap bắn vỡ mồm. Vì thế hãy luôn giữ nó sát bên mình, thấy nó lạc trôi đi bụi ra xa thì tele tại chỗ 1 cái cho nó về.

Thỉnh thoảng, sau khi đã namelock đc đối phương nhưng ngta đã tele đi xa, chỉ còn hiện màu đỏ trên minimap. Bạn vẫn có thể spam skill đặt trap nhưng trap ko hiện ra. ĐỪNG VỘI BỎ ĐI! Đối phương vẫn còn trong trạng thái bị namelock, chỉ là do vị trí đối phương quá xa so vs khoảng cách maximum bạn có thể đặt trap và mb thôi. Hãy tiếp tục giữ nguyên trạng thái đứng cast trap (mặc dù trap ko hiện ra). Nếu đối phương ko chú ý, thấy mình đứng yên mà tele lại gần, ngay khi vào trong phạm vi trap có thể đặt đc, là nó sẽ tiếp tục xuất hiện ngay dưới chân đối phương bị namelock. Trong khi ngta vẫn chưa kịp ý thức đc là bản thân vẫn đang bị namelock, nhanh tay thực hiện combo stun lock thôi.

LỐI ĐÁNH RIÊNG:

Ngoài lối đánh chung ở trên, cũng có một số ngoại lệ không phải lúc nào cũng có thể làm theo như vậy đc, mà phải tùy class mà chọn cách đánh sao cho phù hợp.

• Sorceress:
Đánh giá: thật sự thì Sorc, mọi thể loại build, trình độ ngang cơ, đều nằm ở cửa dưới Assassin vì skill con Ass nó counter Sorc vkl ra. Có weapon block block đc element dmg, có fade giúp stack res, có minb blast làm đối phương lúc nào cũng trong trạng thái bị stun, fhr frame của Sorc cũng thuộc dạng lởm, có shadow master đỡ đòn + cast mb bắt lại. Chỉ cần di chuyển tốt tránh đòn + rải trap hợp lý, kết hợp cùng Shadow Master bắt và lock thôi. Với trapsin làm biếng stack res thì Sorc cold còn có cửa ăn cao hơn các loại khác nhờ lượng cold lớn + skill đánh xuyên res, nhưng gặp trapsin chịu khó kiếm charm để stack cold res thì cũng vỡ mồm.

À lưu ý là cái skill Weapon Block ko thể block đc những skill dạng trên mặt đất, ví dụ như Fire Wall, Blaze. Gặp con sorc fire bựa cast Fire Wall cưa máu tà tà có khi lại chết Sin =]]

• Druid:
Đánh giá: kiểu build PvP phổ biến nhất là Windy Druid, 1 char pvp đc xem là khá toàn diện, gần như là vô cmn địch vs dàn đệ đông đảo làm shield, cyclone armor hấp thụ dmg vkl, skill dmg 9 tính là physical dmg nhưng ko thể dùng shield block đc (dính 1 cái tor có khi bị ăn 2 lần dmg nữa và có mini stun mới bựa), cast skill nhanh, máu trâu vc nhờ con spirit hàng hiệu. Ưu điểm gần như vô cmn địch rồi, cũng may là fhr frame của nó khá lởm, tornado di chuyển khá chậm. Và char đc đánh giá có thể counter đc Windy Druid là Trapsin. Tuy nhiên Druid đánh tốt vẫn có thể win đc, cửa 7-3 cho tới 6-4 cho Trapsin-Wind Druid

Cách đánh: rải đều trap trên đường di chuyển, chủ động canh đường tele của đối phương mà tele đón đầu cắt ngang đặt trap thực hiện combo. Bắt nhịp tele của đối phương để kịp thời tele đi ngay khi đối phương có ý định lao vào rồi quay lại mind blast lock. Đặt trap dồn đối phương vào góc nếu đc. Nếu mình chưa kịp đặt trap cover mà đối phương đã lao vào tới rồi và có ý định đứng tank, hãy đi theo đường vòng tròn xung quanh đối phương, vừa di chuyển vừa đặt trap, đặt 1 cái đi tí xíu rồi đặt thêm cái nữa. Sau khi đặt đc 3 cái thì phản công, nếu đối phương chạy đi thì thôi, còn vẫn ham đánh thì namelock mindblast rồi thực hiện combo stunlock.

• Barbarian:
Đánh giá: kiểu build PvP phổ biến nhất là WW-Barb, khá trâu bò cục súc, dmg to vkl, nhưng ngặt nỗi là melee, khó tiếp cận. Dmg của WW-barb khá tởm, trong khi 1 hit của Windy druid tầm 600-1k hp/hit thì 1 hit của barb có cả hiệu ứng crushing blow, deadly strike, và openwound, dmg rất vô chừng. có khi chịu đc 3-4 hit WW nếu trúng, có khi 1 hit dẹo cmnl (mình từng bị ăn 1 cái WW chết ngắc, 3k8 máu, 43%dr, 75%block. Chắc xui ăn hết các hit trong 1 WW ko block đc cái nào, gặp toàn hit deadly strike nữa).

Cách đánh: rải đều trap, chủ động cắt ngang đường di chuyển của đối phương, nhưng tuyệt đối chỉ đc đặt trap, giữ khoảng cách và mind blast từ xa. Vì ko thể lock đc đối phương khi đang thi triển skill WW, nên nếu bay vào lock thì chẳng khác nào tự sát. Nếu khi đang mb mà barb dùng WW về phía mình thì 1 là tele sang vị trí gần đó rồi mb tiếp, còn 2 là tele đi chỗ khác luôn cho chắc kèo, bắt đầu tổ chức đợt tấn công khác. Vì WW dài có thể gây ra trạng thái desync, mình nhìn tưởng đối phương còn ww ở xa, nhưng thực ra đã WW tới sát r. Với barb thuần thục combo spam leap + bật tab canh tele xa chính xác thì đánh khá khó khăn và di chuyển phải tính toán kĩ vì có thể nhìn trên minimap còn thấy đối phương ở hơi xa nhưng chỉ 1 cái bật tab tele xa là đối phương đã ww kế bên mình rồi. Nên dùng kiểu bật tab stats hoặc inventory để đặt trap xa khi phải đối phó với barb đánh tốt dạng này. Đánh vs barb phải kiên nhẫn, cù cưa máu từ từ. Dù đối phương còn tí máu mà tham đánh kết thúc, chỉ chậm 1 nhịp là có thể bị lật kèo ngay.

• Amazon:
Đánh Giá: Các kiểu build PvP thông dụng của Amazon là Javazon, Bowzon, Hybrid bowzon. Javazon thì kèo quá eazy cho Trapsin rồi, Bowzon thì dễ bị counter. Tuy nhiên, Hybrid bowzon thực sự gây khó khăn với khả năng deal dmg cả physical lẫn lightning dmg, sự nhanh nhẹn, và khả năng dodge siêu bựa. Tùy luật của từng server, có nơi ko cho phép dùng đồ trong cube, thì Hybridzon ko đc buff CTA khi solo 1v1, máu khá thấp nên ở kèo dưới Trapsin, còn server cho phép prebuff thì hên xui 50-50.

Cánh đánh: gần như việc stunlock Hybridzon lại 1 chỗ là chuyện ko thể với tốc độ di chuyển cao tới mức gây desynce, nên combo sẽ chỉ dừng ở tele tiếp cận, đặt trap, và namelock minblast – lặp lại.

Bước 1: Khởi đầu bằng việc tiếp cận nhanh và đặt 2 cái trap quanh đối phương. Tuy nhiên, sau khi đặt trap đừng vội thực hiện combo stun liền vì lúc này đối phương đã có sự chuẩn bị từ xa, 1 đống guide arrow đang dí sau đít, và 2 cái shield shadow master + spirit cũng đã chết sau đợt phòng thủ đầu tiên này, chưa kể có thể trap bắn con đệ của zon chứ ko phải zon nữa. Vì thế, sau khi đặt xong 2 cái trap đầu tiên, hãy tele theo hình vòng tròn xung quanh zon tí xíu cho tới khi zon bắt đầu di chuyển tránh trap (%fcr cao sẽ giúp bạn outspeed mấy cái guide arrow đang dí sau đít).

Bước 2: Khi nhận thấy zon bắt đầu di chuyển, hãy chuyển sang namelock mindblast, đặt 2 trap và tele theo rồi nhanh tay cast con shadow master với spirit rồi lại tiếp tục namelock mind blast. (phải luôn giữ con shadow kế bên mình để thu hút guide arrow, ko có nó làm shield khả năng thua rất cao). Thực hiện liên tục chuỗi combo namelock minb blast, tele, đặt trap rồi lại namelock minb blast (lưu ý: sau khi tele namelock, bạn sẽ đứng kế bên con zon, phải tele sang vị trí gần đó ngay rồi hãy đặt trap chứ đừng đứng yên cast trap, vì nếu trong thời gian trap delay mà gặp con zon tỉnh nó quay sang tranh thủ chọc charge strike 1-2 phát r chạy thì hơi thốn)

Nếu con shadow chết quá nhanh, vừa mới gọi ra lại mà đã chết, đừng tham đánh, tele ra xa cast lại shadow, spirit và bắt đầu lại từ bước 1. (con shadow này có thể chịu đc nhiều hit guide arrow, nhưng chịu multi arrow rất kém, 1-2 hit die cmnr, vì thế bowzon đánh tốt sẽ luôn spam 1-2 hit multi cho con shadow chết đã, rồi mới bắn guide arrow, cửa thắng của bow sẽ cao hơn)

Chú ý hướng chạy của zon, đặt trap trước ở hướng đó rồi mb đẩy nó về phía đó.

• Paladin:
Đánh giá: kiểu build PvP khá đa dạng, và hầu hết đều hiệu quả. Các kiểu đáng kể là Pure Hammerdin, Pure Smiter, Hybrid Hammer/Foh, Hybrid Hammer/Smiter.

Pure Hammerdin: Dmg to vl, lượng máu chỉ cho phép mình chịu đc 1 búa. Ăn búa thứ 2 là chết. Ưu điểm là trâu bò, chạy khá nhanh, không thể bị stun lock. Nhược điểm là cast búa phạm vi gần, quỹ đạo khó canh, dễ bị counter. Nếu thuần thục kĩ năng kết hợp tele xa lại gần cast búa 9 xác thì hơi khó đối phó. Đối phó vs pure Hammerdin di chuyển phải cần thận chú ý tránh búa, đánh ko đc tham, vì đối phương dmg rất to, sơ xuất là bị lật kèo liền. Rất chán nếu gặp phải Hammer chơi kiểu quá thụ động, chỉ biết chạy vòng vòng spam búa hy vọng mình vô tình bc vào ăn trúng. Sin cửa ăn cao hơn.

Pure Smiter: trâu bò, dmg khá, nhưng chỉ đánh dmg physical, và là melee, dễ bị counter. Di chuyển hợp lý, canh nhịp tele của đối phương để tele đi ngay trc khi đối phương quyết định tele vào, rồi quay lại minb blast phản công. Sin cửa ăn cao hơn

Hybrid Hammer/Smiter: khá khó chịu so với 2 kiểu pure trên, vừa có physical dmg, vừa có magic dmg, khó bị counter, tuy nhiên cơ bản vẫn là char đánh gần, dễ bị counter. Sin cửa ăn cao hơn.

Hybrid Hammer/FoH: Tuy dmg ko to, 1 hit búa chỉ còn tầm 1k5 máu (thay vì chịu đc chỉ 1 búa của purehammer, thì giờ chịu đc 2 búa của hybrid, búa thứ 3 thì dẹo), 1 hit FoH tầm 7-900 máu (có aura convic), nhưng cực kì khó chịu, đánh cả magic dmg lẫn lightning dmg, đánh đc cả xa lẫn gần. spam sẵn vài hammer rồi rỉa FoH buộc mình phải chủ động tấn công. (mà kiểu build pal này cũng khá kén người chơi, vì quá nhiều nút phải chuyển, đòi hỏi kĩ năng rất cao). Đánh vs Hybrid Pal này phải tập trung cao để né Hammer, đồng thời luôn giữ con shadow sát người cho nó đỡ đòn FoH, và ko biết lúc nào nó lại gần rỉa FoH hay là lao vào Hammer mình luôn. Cửa ăn hên xui 50/50

• Necromancer:
Đánh giá: 2 kiểu build pvp thông dụng là PoisonNec và BoneNec.

PoisonNec: do phải lại gần Trap để bung lụa, à nhầm bung độc, nên dễ bị ăn minb blast, combo stun lock và dẹo. Rải trap đều, di chuyển hợp lý tránh bị bung trúng là đc. Cửa ăn trap cao hơn.

BoneNec: đc coi là char có thể counter đc Assassin, bộ skill magic dmg đánh từ xa vl xa, cast skill nhanh, đạn dí, cả 3 skill giết con shadow master đều nhanh. Phải nói là gặp pro BoneNec thì cửa ăn của Trapsin thấp. Nếu xài gear 174%fcr đánh thì tỉ lệ ăn của trap chắc cải thiện đc hơn.

Cách tiếp cận: bay lòng vòng xung quanh, tìm hướng nào ít spirit nhất thì lao vào, đặt 1-2 trap gì thôi rồi thực hiện combo stun lock. Cố gắng thực hiện nhuần nhuyễn chuỗi combo đặt trap, mb stun, tele theo fireblast lock hoặc đặt trap tiếp rồi lại lock, áp chế liên tục đừng để đối phương có thời gian chuẩn bị và spam nhìu skill.

Nếu chưa kịp đặt trap cover mà đối phương đã chủ động lao vào đánh và có ý định tank, thì cứ chạy sang ngang hoặc vòng tròn, vừa chạy vừa đặt trap, 1-2 cái trap thì quay lại phản công stun lock. Bone Spear bắn theo đường thẳng nên chạy hướng ngang qua né đc, còn Bone Spirit bay chậm, chạy bt` có thể outspeed đc.

Clip tham khảo Trapsin 174fcr vs BoneNec (cả 2 đều rất pro, Trap có thắng có thua, nhưng chỉ quay lại những trận trap thắng):

• Assassin:
Đánh giá: Các kiểu build phổ biến để PvP là Hybrid WW/trap, và puretrap

WW/trap: Dmg trap bé hơn, WW phải tiếp cận mới đánh đc, cửa ăn thấp hơn nếu đánh vs puretrapsin.

PureTrapsin: phải nói là cái trận Trapsin vs Trapsin nó cực kỳ chán. Thường thì sẽ là 1 trận đấu cực thụ động, 2 bên spam trap qua lại, t` nào trình cao di chuyển tốt hơn, hoặc spam skill hợp lý còn nhiều mana hơn thì ăn. Nếu muốn chủ động tấn công thì phải bay lòng vòng, rồi tele ra sau kiếm chỗ đối phương có ít trap, thì đặt trap mình móc lốp. Mà thường thì thằng đánh chủ động gặp thằng đánh kĩ, thụ động, sẽ bị hết mana trc rồi thua hoặc di chuyển lỗi bước vào đống trap mà sml :V

*Clip PvP pure trapsin vs các char khác sẽ từ từ tự quay và bổ sung làm tư liệu sau
Credit: TiepTe.

Đính kèm

214 KB · Lượt xem: 535
    425.5 KB · Lượt xem: 316
Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Quân Ken